เพียงเพราะว่าเราเป็นคนแบบนี้ เวลาพูดจาน้ำเสียงอาจจะไม่น่าฟัง มันทำให้เราดูแย่เวลาพูดคุยกับคนในครอบครัว เมื่อน้องโทรมาถามว่าทำไรอยู่ เพียงแค่เราตอบกลับว่ามีอะไรหรือเปล่า แต่ก็โดนตำหนิจากพี่แล้ว่าพูดกับครอบครัวทำไมพูดแบบนี้ ถ้าไม่อยากคุยก็ไม่ต้องคุยสิ ถึงแม้ว่าเราจะเป็นครอบครัวเดียวกัน อยู่ด้วยกันทุกวัน แต่บางครั้งมันเหมือนกับว่าวันนี้ไม่อยากทำไรเลย ไม่อยากคุยกับใครเลย ถามว่าคุยได้ไหม ได้ แต่มันจะมีบางวันที่เราพูดน้อยมาก ถามคำตอบคำ บางครั้งเราก็เหนื่อยจากงาน กลับมาถึงก็เหนื่อย อยากจะพักผ่อน ใช่ว่าเราจะรู้สึกเฮฮาได้ทุกวัน เรารู้ว่าควรพูดดีๆกับครอบครัว แต่เรารู้สึกเหนื่อยเหมือนอยากจะอยู่เงียบๆคนเดียวเลยพูดน้อย ถามคำตอบคำไม่คุยเยอะแต่น้ำเสียเราคงไม่น่าฟังจริงๆล่ะมั้ม